Nool3 TeaM • TCC
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

G U I D E : [FANART]สอนเทคนิคการลงสีขั้นพื้นฐาน บทที่4ลงสีเนื้อกันเถอะ

2 posters

Go down

G U I D E : [FANART]สอนเทคนิคการลงสีขั้นพื้นฐาน บทที่4ลงสีเนื้อกันเถอะ Empty G U I D E : [FANART]สอนเทคนิคการลงสีขั้นพื้นฐาน บทที่4ลงสีเนื้อกันเถอะ

ตั้งหัวข้อ  Admin Sat Oct 16, 2010 3:03 pm

------------------ประกาศ---------------

ขอให้เพื่อนๆที่ต้องการจะให้สอนลงชื่อก่อนค่ะ

ตอนนี้กำลังเร่งมือจัดทำกระทู้นะคะ กระทู้ยังไม่สมบูรณ์

ขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ มากๆค่ะๆ

-------------------------------------------

บทเรียนที่1อ่านก่อนลงมือ
สำหรับโปรแกรมที่จะใช้ลงสีในนี้ขอแนะนำให้ใช้ Adobe Photoshop CS,CS2 (CS,CS2 ก็พอถ้ายังเก่งไม่ถึงขั้น เก่งแล้วค่อยเล่น CS5)
เกี่ยวกับเวอชั่นของโปรแกรม
CS เป็นเวอชั่นธณรมดาที่สุด ซึ่งนู๋คริชอบใช้มากๆสบายโล่งงอ๊่า
CS2 เป็นเว่อชั่นที่อัพออฟชั่นลูกเล่นเพิ่มเติม มีปลั๊คอินเสริมอื่นๆเพ่มเข้ามา
CS3 เปลี่ยนอินเตอเฟสรูปแบของโปรแกรมให้ดูทันสมัยขึ้นมีปลั๊คอินเสริม กินแรมมากครับ(คอมไม่แรงก็แลคไปซะ)
CS4 ดึงทุกคนมาจากCS3ล้วนๆเหมือนกันเด๊ะๆ มีเสริมนิดหน่อยและปรับอินเตอเฟสคงเดิม ลดอาการใช้แรมหนัก
CS5 COMEMING SOON คริยังไม่ลองเลยยยยยย
ตามหลักแนะนำให้เล่นแค่CS,CS2 ก่อน ถ้าคอมแรงจริงก็CS4 นู๋คริรอเทสCS5 อยู่ฮ๋าฮ๋า เครื่องแรงเอาเรื่องเหมือนกันน๊า

สำหรับการลงสีในนี้จะแนะนำเรื่องภาพก่อน ขั้นแรก ภาพที่ใช้ควรใช้เครื่องแสกน เพื่อให้เห็นเส้นที่คมชัด และพื้นหลังเป็นสีขาว ง่ายต่อการลงสี
สำหรับเพื่อนๆที่ไม่มีเครื่องแสกน ใช้กล้องถ่ายรูปดิจิทัลหรือมืดถือแทนได้ วิธีถ่ายให้ถ่ายแนวตั้ง (เอาภาพแปะกับกำแพงก็ได้)
เพื่อจะได้เห็นแสงชัดเจนไม่มีเงาบัง แนะนำไปหลายคน(ยิ้มกันเป็นแถว)
ภาพที่จะหัดลงสีควรตัดเส้นด้วยหมึกดำ หรือจีเพนให้เรียบร้อย
สำหรับครั้งแรกของเพื่อนๆนี้ จะเปิดให้เอาภาพไปทดลอง
babysantie ซานตาขนาดSD คลิ๊กเพื่อดาวโหลดต้นฉบับ
fairysketchsmall นางฟ้าแฟรี่ขนาดเล็ก คลิ๊กเพื่อดาวโหลดต้นฉบับ
ขอให้เพื่อนๆที่จะส่งผลงานลงกระทู้นี้รบกวนส่งภาพไฟล์ JPG ให้นู๋คริด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

บทเรียนที่2การสร้างเลเยอร์และก๊อปปี้เลเยอร์
เลเยอร์คืออะไร ??
เพื่อนๆลองจินตนาการถึงเอากระดาษใสที่แต่ละแผ่นมีสีต่างๆแผ่นละสี หากเอามาซ้อนกันจะเป็นภาพหรือสีต่างๆ
เลเยอร์ก็เหมือนกันเปรียบได้กับกระดาษใสๆชั้นนึงครับผม อธิบายแบบนี้เพื่อนๆคงเข้าใจน๊า นู๋คริก็เต็ฒที่แล้วแหละ
เปิดภาพในโปรแกรมโพโต้ช็อปแล้วเพื่อนๆจะเห็นว่าภาพมีแม่กุญแจล็อคอยู่ เราจะไม่สามารถตกแต่งภาพนั้นๆได้ครับ
เราจึงต้องก๊อปปี้ไว้กันพลาดครับผม

G U I D E : [FANART]สอนเทคนิคการลงสีขั้นพื้นฐาน บทที่4ลงสีเนื้อกันเถอะ 8w74i
คลิ๊กเม้าที่เลเยอร์ชั้นแม่กุญแจลากไปไว้ที่ปุ่มสร้างเลเยอร์ครับ
เราจะได้ภาพอีกภาพหนึ่งที่ไม่มีกุญแจล็อคครับ

G U I D E : [FANART]สอนเทคนิคการลงสีขั้นพื้นฐาน บทที่4ลงสีเนื้อกันเถอะ 6z98l
ต่อไปเป็นการสร้างเลเยอร์เปล่านะจ๊ะ ทำไมต้องสร้างเลเยอร์เปล่าด้วยระบายสีไปเลยไมไ่ด้เหรอ?
คำตอบคือได้นะคะ แต่นู๋คริว่าถ้าเราเผื่อๆไว้ก่อนจะดีมาก ส่วนใหญ่จะสร้างกันทุกชั้นที่มีการเปลี่ยนแม่สีค่ะ
คลิ๊กที่ปุ่มสร้างเลเยอร์ได้เลยจ้ะไม่ต้องกดลาก เราจะได้เลเยอร์ใสๆ(ตาลางหมากรุกสีเทาในโปรแกรมถือว่าใส)ตามรูปจ้ะ

บทเรียนที่3การลงสีผม
เพื่อนๆหลายคนคงอยากลงสีแย่แล้ว ขั้นแรกอยากจะสอนลงสีผมก่อนนะจ๊ะ
ในตัวอย่างนี้นู๋คริขอลงสีเหลืองส้มนะคะ
อย่าลืมสร้างเลเยอร์ใหม่ด้วยนะคะ

G U I D E : [FANART]สอนเทคนิคการลงสีขั้นพื้นฐาน บทที่4ลงสีเนื้อกันเถอะ 5oj01
อันดับแรกให้พูกัน (Brush Tool) หัวใหญ่ลงสีลองพื้นก่อนนะคะ
คลิ๊กลากเพียงครั้งเดียวนะคะเพราะอาจทำให้ความหนักของสีไม่เท่ากันค่ะ
ใช้ค่าความหนักของสีที่ 90 พุ้งกระจายที่ 80

G U I D E : [FANART]สอนเทคนิคการลงสีขั้นพื้นฐาน บทที่4ลงสีเนื้อกันเถอะ Mfu02
ใช้พูกันหัวเล็กลง ลงสีในส่วนขอบๆผมบางส่วน เพิ่มความเข้มของสีผมค่ะ
ไม่ต้องกลัวว่าจะเกินขอบนะคะเกินไปเลยลดทีหลังค่ะ

G U I D E : [FANART]สอนเทคนิคการลงสีขั้นพื้นฐาน บทที่4ลงสีเนื้อกันเถอะ 7v403
ใช้เครื่องมือ Smudge Tool (นิ้วจิ้ม) หัวใหญ่ ขนาดความเข้มที่ 70-80
ลากขึ้นลงตามแนวผมค่ะ อย่าลากซ้ายขวานะคะ ผมเราไม่ได้งอกข้างๆ แต่งอกจากบนไล่ลงล่างค่ะ

G U I D E : [FANART]สอนเทคนิคการลงสีขั้นพื้นฐาน บทที่4ลงสีเนื้อกันเถอะ Tkv04
ต่อมาใช้พู่กันหัวเล็ก ใช้สีอ่อนออกขาว(ผมทุกสีลงท้ายที่สีขาวค่ะ) ลากเป็นแนวขวางผมตามภาพค่ะ

G U I D E : [FANART]สอนเทคนิคการลงสีขั้นพื้นฐาน บทที่4ลงสีเนื้อกันเถอะ R1305
ใช้เครื่องมือ Smudge Tool (นิ้วจิ้มอีกที) หัวใหญ่ ขนาดความเข้มที่ 50-60

G U I D E : [FANART]สอนเทคนิคการลงสีขั้นพื้นฐาน บทที่4ลงสีเนื้อกันเถอะ 6ds06
เพื่อนๆหลายคนคงคิดว่ามันจะเป็นผมแน่หรือ?? ให้เราดูที่เลเยอร์ค่ะ
เปลี่ยนเลเยอร์ชั้นที่ลงสีผมจากโหมด Normal เป็น Multipal เลยจ้ะ
เพื่อนๆจะเห็นว่าเลเยอร์ที่เราลงสีไว้เข้มนักหนาผสมกับสีขาวที่เป็นแบล็คกราว(ด้านหลัง)

G U I D E : [FANART]สอนเทคนิคการลงสีขั้นพื้นฐาน บทที่4ลงสีเนื้อกันเถอะ Isu07
หลังจากนั้นใช้ยางลบ ลบส่วนเกิดที่เราลงสีพลาดไปค่ะ
เสร็จแล้วลงสีผม เหนื่อยไหมเอ่ย

บทเรียนที่4การลงสีเนื้อ
มาถึงรอบนี้เป็นลงสีตาสีคนละระดับ ให้เพื่อนๆสร้างเลเยอร์ใหม่ด้วยนะคะ
ระหว่างนี้เพื่อนๆก็จะเข้าใจว่าทำไมต้องสร้างเลเยอร์ใหม่ทุกครั้งที่มีการลงสีคนละระดับค่ะ

G U I D E : [FANART]สอนเทคนิคการลงสีขั้นพื้นฐาน บทที่4ลงสีเนื้อกันเถอะ Qeo01
ใช้พูกันหัวใหญ่ลงสีเนื้ออ่อน คลิ๊กลากเพียงครั้งเดียวให้ทั่ว
หากลากไใ่ทั่วและคลิ๊กเม้าซ้ำทำให้สีไม่สะหม่ำเสมอ

G U I D E : [FANART]สอนเทคนิคการลงสีขั้นพื้นฐาน บทที่4ลงสีเนื้อกันเถอะ Vnm02
ลงพูกันเล็กสีเดิมดับของด้านบนและด้านข้าง เพิ่มความคมของเงา

G U I D E : [FANART]สอนเทคนิคการลงสีขั้นพื้นฐาน บทที่4ลงสีเนื้อกันเถอะ Bgf03
ใช้สีชมพูอ่อนพู่กันเล็กตัดภาพช่วงเงาทั้งหมด อย่าลืมจมูกน๊าาา

G U I D E : [FANART]สอนเทคนิคการลงสีขั้นพื้นฐาน บทที่4ลงสีเนื้อกันเถอะ P3104
ใช้เครื่องมือนิ้วจิ้มที่สอนไปบทที่แล้ว ความฟุ้งกระจายที่ 30 ลากแนวขวาง ซ้ายขวา

G U I D E : [FANART]สอนเทคนิคการลงสีขั้นพื้นฐาน บทที่4ลงสีเนื้อกันเถอะ 28e05
ปรับเลเยอร์ชั้นสีเนื้อให้เป็นมัลติพาย ตามบทที่แล้ว จะเห็นว่าสีเนื้อก็ผสมกับสีผมเช่นกัน

G U I D E : [FANART]สอนเทคนิคการลงสีขั้นพื้นฐาน บทที่4ลงสีเนื้อกันเถอะ 1it06
ลบส่วนที่ไม่ใช่สีเนื้อออกทั้งหมด นี่เป็นเหตุผลสำคัญที่เราจำเป็ฯต้องสร้างเลเยอร์เพื่อทำสีคนละระดับทุกครั้ง
หากภาพเป็นเลเยอร์เดียวกันแล้วจะลบสีเนื้อในส่วนของผมไม่ได้เลย เมื่อลบแล้วจะเป็นสีขาว
ผมแหว่งทันที 55555

บทเรียนที่5 พักรบไปพบรัก >_< เดี๋ยวต่อใจเย็นๆ

เป็นกำลังใจให้หน่อยนะคะ จุฟๆ

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ผลงานเพื่อนๆสามารถคลิ๊กที่รูปเพื่อดาวโหลดภาพจริงได้นะคะ
บางภาพที่คลิ๊กไม่ได้คือเจ้าของไม่ต้องการให้โหลดค่ะ
เพื่อนๆคนไหนไม่ต้องการให้โหลดภาพรบกวนแจ้งด้วยนะคะ
สามารถติดต่อขอลงภาพในกระทู้ได้นะคะ

babysantie ซานตาขนาดSD คลิ๊กเพื่อดาวโหลดต้นฉบับ

G U I D E : [FANART]สอนเทคนิคการลงสีขั้นพื้นฐาน บทที่4ลงสีเนื้อกันเถอะ Kocriticalo
ผลงานนู๋คริเองจ้า ลงสีพร้อมพี่บุ๊กเลย ฮ๋าฮ่าฮ่า

G U I D E : [FANART]สอนเทคนิคการลงสีขั้นพื้นฐาน บทที่4ลงสีเนื้อกันเถอะ Kzectchaser
ผลงานพี่บุึ๊ก ZECTCHASER ลงสีครั้งแรกพร้อมนู๋คริเลยค่ะ

G U I D E : [FANART]สอนเทคนิคการลงสีขั้นพื้นฐาน บทที่4ลงสีเนื้อกันเถอะ Kshirokene
ผลงานน้องอุ้ย ShiroKene น้องสาวประจำบอร์ดโออิชิ ลงสีไม้น่ารักมากๆค่ะ

G U I D E : [FANART]สอนเทคนิคการลงสีขั้นพื้นฐาน บทที่4ลงสีเนื้อกันเถอะ Kboomerang251237
ผลงานคุณ boomerang251237 ลงBGให้ด้วยสวยมากครับ

G U I D E : [FANART]สอนเทคนิคการลงสีขั้นพื้นฐาน บทที่4ลงสีเนื้อกันเถอะ Karmice
ผลงานคุณ armice ลงสีได้สวยงานมากๆครับ เก่งกว่านู๋คริเยอะเลย

fairysketchsmall นางฟ้าแฟรี่ขนาดเล็ก คลิ๊กเพื่อดาวโหลดต้นฉบับ

G U I D E : [FANART]สอนเทคนิคการลงสีขั้นพื้นฐาน บทที่4ลงสีเนื้อกันเถอะ Kboomerang251237
ผลงานคุณ boomerang251237 อีกแล้วครับผม เจ้าตัวบอกว่าลงสีหัวนมสีชมพูด้วย *0*

G U I D E : [FANART]สอนเทคนิคการลงสีขั้นพื้นฐาน บทที่4ลงสีเนื้อกันเถอะ 89702
ภาพสีไม้ของนู๋คริเอง รอส่งอาจารย์ฮะๆๆ เรียนคอมไหงต้องวาดรูประบายสีฟ่ะ

รอผลงานเพื่อนๆอยู่น๊า ขอรับภาพขาวดำต้นฉบับได้ค่ะ
ขอให้เพื่อนๆที่จะส่งผลงานลงกระทู้นี้รบกวนส่งภาพไฟล์ JPG ให้นู๋คริด้วยนะคะ
ลิงค์ภาพเสียประการได้รบกวนแจ้งด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Admin
Admin
Admin

https://nool3tcc.forumth.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

G U I D E : [FANART]สอนเทคนิคการลงสีขั้นพื้นฐาน บทที่4ลงสีเนื้อกันเถอะ Empty Re: G U I D E : [FANART]สอนเทคนิคการลงสีขั้นพื้นฐาน บทที่4ลงสีเนื้อกันเถอะ

ตั้งหัวข้อ  lordnoname Mon Oct 25, 2010 9:10 pm

ขอบใจจ้านู๋คริ อิอิ เล่นไม่เป็น มีคนสอน สุดยอดเลย
lordnoname
lordnoname

G U I D E : [FANART]สอนเทคนิคการลงสีขั้นพื้นฐาน บทที่4ลงสีเนื้อกันเถอะ Empty Re: G U I D E : [FANART]สอนเทคนิคการลงสีขั้นพื้นฐาน บทที่4ลงสีเนื้อกันเถอะ

ตั้งหัวข้อ  Admin Tue Oct 26, 2010 9:18 pm

หัดๆไว้ สนุกดี สนุกเหมือนย้อนกลับไปตอนอายุ8ขวบนั่งเล่นเพ้นน่ะ
Admin
Admin
Admin

https://nool3tcc.forumth.com

ขึ้นไปข้างบน